Clan [_Snow_]
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Clan [_Snow_]

Wellcome to [_Snow_]

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill

Go down 
5 posters
Tác giảThông điệp
Silver_Snow
Manager
Manager
Silver_Snow

Nam Tổng số bài gửi : 21

Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill Empty
Bài gửiTiêu đề: Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill   Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill Empty23/4/2008, 3:30 pm

Lâu lâu Silver mới lại có dịp post bài lên web của clan mình.Hôm nay rảnh rỗi nên ngồi post bài chia sẻ kinh nghiệm với các bạn 1 chút.Việc mà hôm nay mình muốn đề cập đến là tình trạng bị kìm skill.Vậy "kìm skill" là gì?
- Trước hết Silver muốn các bạn hiểu rằng cho dù là bất cứ ai,bất cứ gamer nào cũng sẽ có lúc gặp phải tình trạng này,dù cho bạn có là pro hay bạn là noob.Thường thì tình trạng này sẽ xảy ra khi các bạn đạt đến 1 mức phong độ nào đó,rồi đột nhiên các bạn thấy skill của mình bị ngừng lại,không tiến lên được nữa,thậm chí còn bị sa sút trầm trọng.Đó là khi các bạn đang bị kìm skill.
-Nguyên nhân và cách khắc phục :Có rất nhiều nguyên nhân gây ra tình trạng này.Ở đây Silver chỉ post 1 số nguyên nhân hay gặp(cái chính là các bạn phải biết cách tự tìm ra nguyên nhân tại sao mình lại bị kìm skill,rồi sau đó tìm hướng khắc phục):

+)Thứ 1:Khi mới bắt đầu làm quen với CF,các bạn thường bắn ở room public và gặp những đối thủ bình thường (có khi còn gặp noob),chỉ cần các bạn có 1 chút kinh nghiệm chiến đấu là các bạn có thể đứng rank 1 và nhận MPV.Nhưng dần dần,các bạn tham gia các clan,tham gia vào các buổi war clan,các buổi tập team,các bạn gặp những pro thật sự,và lúc đó các bạn thua,các bạn mất rank 1.Nhiều lần như vậy dẫn đến 1 tình trạng các bạn bị tâm lí khi thi đấu,khi thi đấu không thể thể hiện được hết thực lực của mình,rồi dần dần bạn có cảm giác skill của mình đang đi xuống.Thực ra nó không hề đi xuống mà bạn đang giậm chân tại chỗ,trong khi bạn sống với ảo tưởng của bản thân rằng mình là pro,mình là số 1,thì còn bao nhiêu pro thực sự khác,họ vẫn đang miệt mài luyện tập để go to pro,để nâng skill.
Cách khắc phục tình trạng này là bạn phải luyện tập nhiều với team với clan,pro.Trong khi luyện tập luôn tự ý thức được mức độ skill của mình,thua thì phải nhận thua,đừng biện bạch lí do này lí do nọ.Nên ham học hỏi kinh nghiệm của các pro.Tất nhiên không phải họ sẽ chia sẻ hết những bí quyết của họ cho mình,nhưng chỉ cần những gợi ý của họ cộng với kinh nghiệm và sự nỗ lực của bản thân,chắc chắn bạn sẽ vượt qua được tình trạng kìm skill.

+)Thứ 2 :Chọn loại vũ khí không phù hợp với khả năng của bạn.
Trường hợp này cũng rất hay xảy ra khi bạn không chọn cho mình 1 loại vũ khí hợp với khả năng của bạn.Nó sẽ dẫn đến tình trạng ban đầu bạn cảm thấy bạn bắn rất hay,nhưng dần dần sau đó bạn càng ngày càng cảm thấy khẩu súng này quả là không phù hợp vói mình.Lấy VD:Lúc mới chơi nhiều newbie hay chơi map TCH,ở map đó chỉ cần có 1 khẩu AWM trong tay và đứng camper thì tỉ số kill/death sẽ là một con số đẹp.Bạn thấy nhiều người bắn AWM và được dương nhiều mạng như vậy nên bạn cũng thích và thế là bạn quyết tâm đầu tư :Bán ngay khẩu M4A1,AUG vốn đã gắn bó với bạn từ lâu để mua 1 khẩu AWM với cái giá không nhẹ chút nào :56000 GP.Nhiều khi mua xong khẩu AWM bạn còn không đủ tiền để mua lục.Mà bắn AWM không có lục thì cũng giống như con hổ bị mất đi hàm răng(điều này bạn sẽ thấy ngay khi bạn bị tanker áp sát).Sau khi mua xong khẩu AWM bạn vào map TCH để frag.Bạn gặp noob---tỉ số kill/death trông thật là thích mắt,nhưng khi bạn gặp những tanker pro,tôi đảm bảo con số đó sẽ là 1 con số khác---thảm hại,xấu xí.Và lúc đó bạn bắt đầu rơi vào tình trạng bị kìm skill.Bạn cố gắng níu kéo cái không thuộc về bạn,vẫn cố gắng cầm AWM và đứng ở nhà camper,trong khi bạn bắn ngày càng kém đi do bị ức chế về mặt tâm lí.
Cách khắc phục:Hãy lựa chọn thật kĩ loại vũ khí mà bạn sẽ sử dụng,đa số những khẩu súng đầu tiên mà bạn chọn khi mới bắt đầu vào CF chính là thứ vũ khí phù hợp với bạn.

+)Thứ 3 :Kìm skill do lỗi về chiến thuật.
Đây chính là trường hợp mà Silver mắc phải.Bạn bị vướng mắc trong đầu về mặt chiến thuật?Bạn không biết phải làm thế nào mới là đúng vậy nên khi frag bạn không thể tập trung được,không thể thể hiện hết skill của mình.Như Silver là 1 ví dụ.Có 1 thời gian Silver xem quá nhiều clip của Kylinz và rất thích cầm AWM lên rambo.Ban đầu cũng vào room public bắn,cũng gặp noob và tỉ lệ kill/death thì đẹp lung linh,thỉnh thoang lại được khen là bắn hay.Nhưng sau này,trong các trận war team,war clan,khi gặp những tanker pro thì việc rambo bằng AWM là không tưởng,và tất nhiên tỉ số kill/death thật là thảm hại.Tệ hơn nữa là việc đó đã làm cho team thua trong trận war.Sau này kể cả khi vào rôm public,Silver bị hạn chế trong tư tưởng.Trong đầu luôn có suy nghĩ rambo hay không rambo?Nhiều lúc vác AWM chạy lên nửa đường rồi nhưng lại sợ lại chạy về,và thế là.... Neutral Dần dần Silver bị kìm skill. confused confused
Cách khắc phục:Bạn nên học hỏi kinh nghiệm của các pro để tìm ra hướng chiến thuật phù hợp nhất cho bản thân và cho team của bạn.

+)Thứ 4:Kìm skill do luyện tập không đúng cách
Mỗi ngày các bạn chỉ nên online 1h đến 2h để luyện skill.Đừng ham hố cày cấp,đua top làm gì.CF không như những game khác,cấp độ không quan trọng,mà quan trọng là trình độ.Hãy online thường xuyên,mỗi ngày dành 1h đến 2h để luyện skill,chắc chắn các bạn sẽ có 1 skill ổn định và tránh được tình trạng bị kìm skill.
Trên đây chỉ là 1 số kinh nghiệm bản thân do Silver tự tổng hợp được,chắc chắn sẽ có nhiều sai sót,mong các bạn góp ý thêm.
NetCenterVN
Member
Member

Bài gửiTiêu đề: Re: Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill   Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill Empty25/4/2008, 2:08 pm

các bạn sniper của snow nên đọc kỹ bài viết này của silver
dù ít hay nhiều thì nó cũng đã phản ánh 1 quá trình tập luyện cho skill của chúng ta
1 điều mà tôi thấy silver nói rất đúng : pro nó quen khi trở thành gà gây ra tâm lý tự ái - bực mình với chính bản thân của mình để rồi nó gây ức chế tâm lý khi thi đấu
nhưng khi các bạn biết vượt qua chính mình để trở thành những gì mình đã từng có chứng tỏ mình là 1 pro thì phải bỏ hết những cái ý nghĩ vun vặt thay vào đó là luyện tập skil đều đặn thêm vào đó phải thi đấu cọ sát với pro để nâng skil cũng như kinh nghiệm bắn thắng ko kiêu bại ko nản
chúc các bạn thành công = công sức mình bỏ ra
wormworld

wormworld

Bài gửiTiêu đề: Re: Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill   Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill Empty21/5/2008, 1:35 pm

Hi hi cam? on anh gi` gi` do' nhe ,viet' dung' ta^M ly' ghe^, Tuy nhien em mun' khuyen ba` con the^m cai nay`:
- Cac ban ne^n tap ban' sung' nham' ( tot' nhat ne^N su? dung zoom x1 tho^i) truoc' vi` minh` thay' neu ban ban' tot' sung' nham thi` tay cua? ban. se~ cung' ho*n, it' tinh` trang run tay ho*n khi ban chuyen? sang xai` aka => ban co' the^? chua pro nhu*ng ban se~ la` 1 tay tanker kho' chiu voi' do ban chuan? xac' den' de~ so*.
- cai nay` rut' tu` exp ban? tha^n minh` tho^i , con` thiu' sot gi` anh em bo? sung cho men`
Hien minh` dang tap^ ban' sung' Dracu (47 trong halflife do) cung kha' cung' cu*a. va` minh` thay thuc su to^t' khi chuen? sang aka va` ban' nhung~ muc tieu o? xa.
pig
gakonbanggia
Member
Member
gakonbanggia

Nam Tổng số bài gửi : 29

Bài gửiTiêu đề: Re: Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill   Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill Empty23/5/2008, 1:27 pm

worm ban nhiu` loai sung the ban tam 1 den 2 loai thoi chu
Blue_Snow
Manager
Manager
Blue_Snow

Nam Tổng số bài gửi : 24

Bài gửiTiêu đề: Re: Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill   Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill Empty24/5/2008, 6:49 pm

gakonbanggia đã viết:
worm ban nhiu` loai sung the ban tam 1 den 2 loai thoi chu
2 đã được gọi là số nhiều chưa hả Gà con Shocked
gakonbanggia
Member
Member
gakonbanggia

Nam Tổng số bài gửi : 29

Bài gửiTiêu đề: Re: Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill   Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill Empty2/7/2008, 8:25 pm

o` blue noi dung day 2 sung cung la nhiu tot nhat la 1 sung thoi ban
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill   Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill Empty

Cái mà người ta hay gọi là bị kìm skill
Trang 1 trong tổng số 1 trang